Tashin idon sawu

menene sprain idon sawu?

Ƙunƙarar idon ƙafa wani yanayi ne na kowa a cikin asibitoci, tare da mafi girma a tsakanin raunin haɗin gwiwa da haɗin gwiwa.Haɗin gwiwar idon ƙafa, kasancewa farkon haɗin gwiwa mai ɗaukar nauyi mafi kusa da ƙasa, yana taka muhimmiyar rawa a cikin ayyukan yau da kullun da wasanni.Raunin ligament da ke hade da raunin idon sawun ya hada da wadanda ke shafar ligament na talofibular na gaba, calcaneofibular ligament na idon waje, na tsakiya na malleolar deltoid ligament, da ƙananan tibiofibular transverse ligament.

图片1

Alamun

Abubuwan da aka nuna na asibiti na ƙwayar idon ƙafa sun haɗa da jin zafi da kumburi nan da nan a wurin, sannan kuma canza launin fata.Abubuwa masu tsanani na iya haifar da rashin motsi saboda ciwo da kumburi.A cikin raunin idon sawu na gefe, ana jin ƙarar zafi yayin motsi.Lokacin da ligament deltoid na tsakiya ya ji rauni, ƙoƙari na valgus na ƙafa yana haifar da ƙarin bayyanar cututtuka.Huta na iya rage zafi da kumburi, amma kwancen jijiyoyi na iya haifar da rashin kwanciyar hankali na idon sawu da maimaitawar sprains.

图片2

Bincike

★Tarihin likitanci
Mai haƙuri yana da ƙaƙƙarfan ƙaƙƙarfan ƙaƙƙarfan ƙafar ƙafar ƙafa, ƙwanƙwasa na farko, ko maimaitawa.

★ Alama

Alamomin marasa lafiya da suka ɗan datse ƙafarsu yawanci sun fi muni, tare da ciwo mai yawa da kumburi, ƙafar ƙafar na iya zama ma ruɗewa, za a iya samun ɗan karkatar da ƙafar idon, kuma za ku iya jin tabo mai laushi a cikin ligament na waje. na idon sawu.

★Imaging exam

Ya kamata a fara bincika idon sawun tare da anteroposterior da na gefe X-rays don kawar da karaya.Hakanan za'a iya amfani da MRI don ƙara tantance ligament, capsule na haɗin gwiwa, da raunin guringuntsi na articular.An ƙaddara wuri da tsananin ƙaƙƙarfan ƙafar ƙafar ƙafa bisa ga alamun jiki da hoto.

Yadda za a bi da gwiwar hannu na Tennis tare da samfuran electrotherapy?

Takamammen hanyar amfani shine kamar haka (Yanayin TENS):

① Ƙayyade yawan adadin halin yanzu: Daidaita ƙarfin halin yanzu na na'urar lantarki ta TENS dangane da yawan zafin da kuke ji da abin da ke jin dadi a gare ku.Gabaɗaya, fara da ƙaramin ƙarfi kuma a hankali ƙara shi har sai kun ji daɗi mai daɗi.

② Wurin lantarki: Sanya facin lantarki na TENS akan ko kusa da wurin da ke ciwo.Don raunin ƙafar ƙafa, za ku iya sanya su a kan tsokoki a kusa da idonku ko kai tsaye a kan inda yake ciwo.Tabbatar tabbatar da faifan lantarki damtse a jikin fata.

③Zaɓi yanayin da ya dace da mitar: TENS na'urorin lantarki yawanci suna da gungun hanyoyi daban-daban da mitoci don zaɓar daga.Lokacin da ya zo ga sprain idon kafa, za ka iya zuwa don ci gaba ko bugun jini.Kawai zaɓi yanayi da mitar da ke jin daɗin ku don ku sami mafi kyawun jin zafi mai yuwuwa.

④Lokaci da mita: Dangane da abin da ya fi dacewa a gare ku, kowane lokaci na TENS electrotherapy ya kamata ya kasance tsakanin mintuna 15 zuwa 30, kuma ana ba da shawarar amfani da shi sau 1 zuwa 3 a rana.Yayin da jikin ku ke amsawa, jin daɗi don daidaita mita da tsawon lokacin amfani a hankali yadda ake buƙata.

⑤Haɗuwa da wasu jiyya: Don da gaske haɓaka ƙaƙƙarfan sauƙi na sprain idon ƙafa, yana iya zama mafi inganci idan kun haɗa maganin TENS tare da wasu jiyya.Alal misali, gwada yin amfani da matsananciyar zafi, yin wasu sassaucin ƙafar ƙafar ƙafa ko motsa jiki, ko ma yin tausa - duk suna iya aiki tare cikin jituwa!

Zaɓi yanayin TENS

Ɗayan yana haɗe zuwa fibula na gefe kuma ɗayan yana haɗe zuwa haɗin haɗin gwiwa na gefe.

足部电极片

Lokacin aikawa: Satumba-26-2023