Jiyya na dysmenorrhea tare da kayan aikin lantarki

 

1.menene dysmenorrhea?

Dysmenorrhea yana nufin ciwon da mata ke fama da su a ciki da kuma kusa da ƙananan ciki ko kugu a lokacin al'adarsu, wanda kuma zai iya wucewa zuwa yankin lumbosacral. A lokuta masu tsanani, yana iya kasancewa tare da bayyanar cututtuka irin su tashin zuciya, amai, gumi sanyi, hannaye da ƙafafu, har ma da suma, mahimmancin tasiri ga rayuwar yau da kullum da aiki. A halin yanzu, ana rarraba dysmenorrhea zuwa nau'i biyu: na farko da na sakandare. Dysmenorrhea na farko yana faruwa ba tare da wani bayyanar cututtuka na gabobin haihuwa ba kuma ana kiransa dysmenorrhea mai aiki. An fi samun yawaitar ‘yan matan da ba su yi aure ba ko kuma ba su haihu ba tukuna. Irin wannan dysmenorrhea yawanci ana iya samun sauƙi ko ɓacewa bayan haihuwa ta al'ada. A gefe guda, dysmenorrhea na biyu yana haifar da farko ta cututtukan kwayoyin halitta da ke shafar gabobin haihuwa. Yana da yanayin ilimin likitancin gama gari tare da rahoton adadin abin da ya faru na 33.19%.

2.Alamomi:

2.1.An fi samun dysmenorrhea na farko a lokacin samartaka kuma yawanci yana faruwa a cikin shekaru 1 zuwa 2 bayan fara haila. Babban alamar shine ƙananan ciwon ciki wanda ya dace da yanayin haila na yau da kullum. Alamun dysmenorrhea na biyu sun yi kama da na farko na dysmenorrhea, amma idan endometriosis ya haifar da shi, sau da yawa yana kara tsanantawa.

2.2. Ciwo yawanci yana farawa ne bayan haila, wani lokacin kamar sa'o'i 12 da suka gabata, tare da zafi mai tsanani yana faruwa a ranar farko ta haila. Wannan ciwon zai iya ɗaukar kwanaki 2 zuwa 3 sannan kuma a hankali ya ragu. Sau da yawa ana bayyana shi azaman spasmodic kuma gabaɗaya baya tare da tashin hankali a cikin tsokoki na ciki ko jin zafi.

2.3. Sauran alamomin da za a iya samu sun hada da tashin zuciya, amai, gudawa, diwa, gajiya, kuma a lokuta masu tsanani akwai pallor da gumi mai sanyi.

2.4. Binciken gynecological ba ya bayyana wani abin da bai dace ba.

2.5. Dangane da kasancewar ƙananan ciwon ciki a lokacin haila da kuma sakamakon binciken binciken gynecology mara kyau, ana iya yin ganewar asibiti.

Dangane da tsananin dysmenorrhea, ana iya rarraba shi zuwa digiri uku:

*Mai laushi: Lokacin da ko kafin al'ada da kuma bayan al'ada, akwai 'yan zafi a cikin ƙananan ciki tare da ciwon baya. Koyaya, har yanzu mutum na iya aiwatar da ayyukan yau da kullun ba tare da jin daɗi gabaɗaya ba. Wani lokaci, ana iya buƙatar magungunan kashe zafi.

*Matsakaici: Kafin al'ada da bayan haila, ana samun matsakaitan zafi a cikin kasan ciki tare da ciwon baya, tashin zuciya da amai, da sanyin gabobi. Ɗaukar matakan rage zafi na iya ba da taimako na ɗan lokaci daga wannan rashin jin daɗi.

*Mai tsanani: Kafin al'ada da kuma bayan haila, akwai ciwo mai tsanani a cikin ƙananan ciki wanda yakan sa ba za a iya zama ba. Yana tasiri sosai akan aiki, karatu, da rayuwar yau da kullun; don haka hutun kwanciya ya zama dole. Bugu da ƙari, alamu kamar kodadde, sanyin gumi *** ge na iya faruwa. Duk da ƙoƙarin da ake yi na matakan rage jin zafi; ba sa samar da raguwa mai mahimmanci.

3.Maganin jiki

Yawancin karatu na asibiti sun nuna gagarumin tasirin TENS a cikin maganin dysmenorrhea:

Dysmenorrhea na farko shine yanayin kiwon lafiya na yau da kullun wanda ke shafar farko ga mata. An ba da shawarar motsa jiki na jijiyar wutar lantarki (TENS) azaman ingantacciyar hanyar rage raɗaɗi a cikin dysmenorrhea na farko. TENS hanya ce mai ban tsoro, mara tsada, mai ɗaukar hoto tare da ƙarancin haɗari da kaɗan kaɗan. Idan ya cancanta, ana iya sarrafa kansa a kowace rana yayin ayyukan yau da kullun. Yawancin karatu sun bincika tasirin TENS don rage ciwo, rage yawan amfani da analgesics, da inganta yanayin rayuwa a cikin marasa lafiya na dysmenorrhea na farko. Waɗannan karatun suna da wasu iyakoki a cikin ingantacciyar hanya da ingantaccen magani. Koyaya, gabaɗayan ingantattun tasirin TENS a cikin dysmenorrhea na farko da aka fuskanta a cikin duk binciken da ya gabata ya nuna ƙimar sa. Wannan bita yana gabatar da shawarwarin asibiti don sigogi na TENS don magance alamun dysmenorrhea na farko dangane da binciken da aka buga a baya.

 

Yadda za a bi da dysmenorrhea tare da kayayyakin electrotherapy?

Takamammen hanyar amfani shine kamar haka (Yanayin TENS):

① Ƙayyade yawan adadin halin yanzu: Daidaita ƙarfin halin yanzu na na'urar lantarki ta TENS dangane da yawan zafin da kuke ji da abin da ke jin dadi a gare ku. Gabaɗaya, fara da ƙaramin ƙarfi kuma a hankali ƙara shi har sai kun ji daɗin jin daɗi.

② Wurin lantarki: Sanya facin lantarki na TENS akan ko kusa da wurin da ke ciwo. Don ciwon dysmenorrhea, zaka iya sanya su a kan yankin zafi a cikin ƙananan ciki. Tabbatar tabbatar da faifan lantarki damtse a jikin fata.

③Zaɓi yanayin da ya dace da mita: Na'urorin lantarki na TENS yawanci suna da nau'i na nau'i daban-daban da kuma mitoci don zaɓar daga.Lokacin da yazo da dysmenorrhea, mafi kyawun mita don jin zafi shine 100 Hz, zaka iya tafiya don ci gaba ko motsa jiki. Kawai zaɓi yanayi da mitar da ke jin daɗin ku don ku sami mafi kyawun jin zafi mai yuwuwa.

④Lokaci da mita: Dangane da abin da ya fi dacewa a gare ku, kowane lokaci na TENS electrotherapy ya kamata ya kasance tsakanin mintuna 15 zuwa 30, kuma ana ba da shawarar amfani da shi sau 1 zuwa 3 a rana. Yayin da jikin ku ke amsawa, jin daɗi don daidaita mita da tsawon lokacin amfani a hankali yadda ake buƙata.

⑤Haɗuwa da wasu jiyya: Don da gaske ƙara yawan taimako na dysmenorrhea, yana iya zama mafi inganci idan kun haɗa maganin TENS tare da wasu jiyya. Misali, gwada yin amfani da matsananciyar zafi, yin wasu lallausan miƙewar ciki ko motsa jiki, ko ma yin tausa - duk suna iya aiki tare cikin jituwa!

 

Zaɓi yanayin TENS, sannan haɗa na'urorin lantarki zuwa ƙananan ciki, a kowane gefen layin tsakiyar gaba, inci 3 ƙasa da cibiya.


Lokacin aikawa: Janairu-16-2024